TH | EN | CH

 

ยา พาราเซตตามอล อาจจะทำให้เกิดปฏิกิริยาทางด้านลบที่ผิวหนังอย่างรุนแรง ข่าวจาก FDA

11/08/2013 08:54 (อ่าน: 2213)

พิมพ์บทความนี้

ใครจะเชื่อว่า ยาพาราเซตตามอลที่เรามีการใช้กันอย่างแพร่หลาย เรียกว่ามีทุกบ้าน ทุกหลังคาเรือน จะมีโอกาสทำให้เกิดปฏิกิริยาที่ผิวหนังอย่างรุนแรง และอาจจะลุกลามทำให้ผู้ใช้เสียชีวิตได้

ใครจะเชื่อว่า ยาพาราเซตตามอลที่เรามีการใช้กันอย่างแพร่หลาย เรียกว่ามีทุกบ้าน ทุกหลังคาเรือน จะมีโอกาสทำให้เกิดปฏิกิริยาที่ผิวหนังอย่างรุนแรง และอาจจะลุกลามทำให้ผู้ใช้เสียชีวิตได้

องค์กรอาหารและยาประเทศสหรัฐอเมริกาได้แจ้งข่าวเตือนให้กับผู้ที่ทำงานกี่ยวกับสุขภาพทุกส่วน และประชาชนทั่วไปว่า แต่มันสามารถทำให้เกิดปัญหาที่ผิวหนังอย่างรุนแรงถึงแม้โอกาสจะเกิดยากมาก  พาราเซตตามอลมีการใช้กันอย่างแพร่หลายเพื่อลดไข้ และลดอาการปวดที่ประเทศสหรัฐอเมริกา

  ปฏิกิริยาที่ทำให้เกิดปัญหาร้ายแรงที่ผิวหนังจากการใช้ยาพาราเซตามอลมีถึง  3 อย่าง คือStevens-Johnson Syndrome (SJS), toxic epidermal necrosis (TEN), and acute generalized exanthematous pustulosis (AGEP) โดยสองโรคแรกอาจจะเกิดอาการแพ้ยาและอาการรุนแรงจนเสียชีวิตได้  ขณะที่โรคผื่นแพ้ที่ผิวหนังที่สาม (AGEP)จะหายเองได้ภายในสองสัปดาห์

 โดยจะมีอาการแพ้ที่ผิวหนังคล้ายกัน คือ มีผื่น  ถุงน้ำเล็กๆ และทำความเสียหายอย่างกว้างขวางที่ผิวหนัง ผู้ป่วยที่จะใช้ยาตัวนี้ จึงจะต้องถูกแจ้งให้ทราบถึงอาการทางผวหนังที่อาจจะเกิดขึ้นทุกครั้ง และ จะต้องหยุดยาทันทีที่เริ่มมีอาการแพ้ที่ผิวหนัง เช่น ผื่นขึ้น ซึ่งอาการแพ้นี้สามารถเกิดขึ้นเมื่อไหร่ก็ได้ ถึงแม้ว่าจะไม่มีอาการแพ้เลยในการใช้ยาครั้งก่อน

 จากการค้นคว้าหาข้อมูลของศูนย์ที่ศึกษาปฏิกิริยาท่างด้านลบองค์กรอาหารและยาประเทศสหรัฐอเมริกาในะหว่างปี 2512-2555 จาก 67 โรงพยาบาล พบว่า มีผู้ป่วยที่เกิดอาการแพ้ยาที่ผิวหนังจากการใช้ยาพาราเซตตามอล 107 ราย โดยเสียชีวิต 12 ราย ซึ่งงด้านลบองค์กรอาหารและยาประเทศสหรัฐอเมริกาอยากให้มีการเพิ่มคำเตือนโดยมีคำเตือนนี้ที่ใบสั่งซื้อยาทุกครั้ง  และในใบรายละเอียดยาที่ฉลากขวดยาที่ออกมาจากโรงงานผลิต

  นอกจากนี้ การใช้ยาพาราเซตตามอลยังมีการใช้ควบคู่และผสมกับยาอื่นในการักษา อาการปวด โรคหวัด อาการไอ ปวดหัว และการนอนไม่หลับ

 

FDA: Acetaminophen May Cause Rare But Serious Skin Reaction

The FDA is alerting healthcare professionals and consumers that acetaminophen, while rare, can cause serious skin reactions. Acetaminophen is a fever and pain reliever that is widely used in the United States.

RELATED: Pain Management Resource Center

The three severe skin reactions linked to acetaminophen are Stevens-Johnson Syndrome (SJS), toxic epidermal necrosis (TEN), and acute generalized exanthematous pustulosis (AGEP). SJS and TEN are the two most serious reactions that may even be fatal. AGEP usually resolves within two weeks of stopping the medication.

Possible symptoms of the three serious skin diseases include rash, blisters, and widespread damage to the skin surface. Patients should be informed about the signs and symptoms of serious skin reactions and that use of acetaminophen should be discontinued at the first appearance of skin rash or any other sign of hypersensitivity. The reaction can occur at any time, even if the patient has taken acetaminophen previously without experiencing a rash.

A search within the FDA Adverse Event Reporting System (FAERS) showed 107 cases from 1969–2012, resulting in 67 hospitalizations and 12 deaths. The FDA is requiring that a warning about these skin reactions be added to the labels of all prescription medicines containing acetaminophen. Also, the FDA will work with manufacturers to get these warnings added to the labels of over-the-counter (OTC) medicines containing acetaminophen.

Acetaminophen is also used in combination medicines to treat pain, colds, coughs, allergy, headaches, and trouble sleeping.

For more information visit FDA.gov.